. หายสงสัย ทำไมร้านตัดผมชายขึ้นราคาจาก100 เป็น120 -
ข่าวสังคม - โซเชียล » หายสงสัย ทำไมร้านตัดผมชายขึ้นราคาจาก100 เป็น120

หายสงสัย ทำไมร้านตัดผมชายขึ้นราคาจาก100 เป็น120

5 มกราคม 2022
66   0

สมัยเด็กๆ จำได้ว่าเคยตัดผมคือ 15 บาท แค่นั้นนานมากแล้ว แต่ปัจจุบันอะไรก็เปลี่ยนไปมากช่วงเรียนทำงาน ค่าตัดผมสามปีที่ผ่านมา จาก 50 เป็น 70-80 บาท ทุกวันนี้ตัดผมชายขึ้นราคาจาก100 เป็น120 แล้วครับมันเพิ่มตามอัตราค่าอาหารหรือเปล่า มันมีต้นทุนอะไรที่ต้องขึ้นราคา

โดยล่าสุด (4ม.ค.65) ผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่งได้ออกมาโพสต์ข้อความระบุว่า..”ร้านตัดผมชาย”แถวบ้านขึ้นราคาจาก100 เป็น120มันมีต้นทุนอะไรที่ต้องขึ้นราคาครับ? ทำเอาหลายคนเข้ามาแสดงความคิดเห็น รวมไปถึงเจ้าของร้านตัดผมอีกด้วย

ความคิดเห็นชาวเน็ต

“ที่ร้านผมตัด200-300ครับ ต้นทุนค่าวิชาชีพครับ ค่าใบอนุญาตประกอบกิจการ และภาษีประจำปี ค่าเช่า ค่าตกแต่งร้าน ค่าอุปกรณ์ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเสื่อมสุขภาพ ของช่าง ครับ ฝึกกันหลายปีกว่าจะเก่ง”

“ตัดผมจะโกนหนวดให้ด้วยค่าใบมีดโกน10บาท แบตตาเลี่ยนใช้ใบมีดคิดเหมา10บาท น้ำยาโกนหนวดหรือสเปรย์ฉีดผม ค่าไฟเปิดไฟ เปิดพัดลม ค่าหวีต่างๆเหมาจ่าย10บาท สรุปต้นทุนหัวละ30บาทที่ร้านต้องจ่ายครับ ถ้าคิด100บาทคือได้กำไร80บาท วันหนึ่งคนมาตัด4คนก็ได้กำไร320บาทเท่านั้นเอง บางร้านผมเห็นโล่งนะคนไม่มาตัดได้วันละ2หัวก็ตก160บาท เสาร์อาทิตย์นักเรียนเยอะหน่อย วันธรรมดากับปิดเทอมคนตัดน้อยนะ เต็มที่ร้านที่คนเยอะจริงๆตัดวันละ10หัวแบบเหนื่อยๆหน่อยก็800บาท ทำงาน6วันต่ออาทิตย์ได้25×800=20,000บาท นี่คือร้านที่คนเยอะที่สุด แต่ความเป็นจริงคือราวๆวันละ5หัวนะเพราะบางวันเงียบจริงๆก็คือได้400บาทเท่านั้นเอง ค่าเช่าร้าน3,000บาท เท่ากับ12,000-3,000=9,000บาท เอาเงินให้ลูกไปโรงเรียน2คนวันละ200บาท ตนเองเหลือแค่3,000บาทต่อเดือน ก็ต้องหาเมียมาช่วยหารล่ะครับ ถ้าเป็นพ่อเลี้ยงเดี่ยวลูก2นี่จบเลย ต้องพึ่งหนี้นอกระบบเลยล่ะ”

“จากใจช่างตัดผมนะครับ เรียนมา 2 หมื่น 5 กว่าจะตัดเป็น เทคนิคกว่าจะสอบผ่านได้ใบมา ค่าอุปกรณ์ปัตตาเลี่ยนอย่างดี 3 4 ตัว ใช้สลับตัดก็เป็นหมื่น ยืนตัดทีก็นาน แถมเป็นแบกรับความหวังของ ลูกค้าตัดพลาดมาก็พัง ไหนจะค่า ไดร์ หวี อุปกรณ์ต่างๆ ยิบย่อย 120 นี่ถูกมากละนะครับ ทุกวันนี้ตัดหัว 200 300 ตัดถูกกว่านี้จะเอาไรกินครับ ตัดก็ตัด 1 2 3 เดือนครั้ง และดูสภาพราคากับข้าวด้วยครับ 50 60 ถ้าตัดหัวร้อยก็คือจ่ายได้แค่ค่าไฟจ่ายกับข้าวได้ยังไม่ถึง 3 มื้อเลย”

สรุปต้นทุนก็คือค่าวิชาชีพ ค่าใบอนุญาตประกอบกิจการ และภาษีประจำปี ค่าเช่า ค่าตกแต่งร้าน ค่าอุปกรณ์ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเสื่อมสุขภาพ ของช่าง ถ้ามีส่วนไหนขึ้นราคาก็ต้องกระทบตามไปด้วย